-
Hội Liên hiệp Phụ nữ huyện Long Phú, cùng với Phòng Văn hoá và Thông tin phối hợp với các ngành có liên quan, tổ chức Hội thi: Sáng kiến giải pháp truyền thông hiệu quả thay đổi “Nếp nghĩ, cách làm”, góp phần xóa bỏ định kiến giới; bạo lực gia đình và mua bán phụ nữ, trẻ em năm 2024” trên địa bàn huyện.
-
Long Phú xét công nhận 2 thị trấn đạt chuẩn đô thị văn minh năm 2024
Ngày 11/07, đồng chí Lê Thanh Phương, Huyện ủy viên, Phó Chủ tịch UBND huyện Long Phú, chủ trì cuộc họp Hội đồng thẩm định xét công nhận thị trấn Long Phú và thị trấn Đại Ngãi đạt chuẩn đô thị văn minh năm 2024. Tham dự cuộc họp còn có lãnh đạo các ban, ngành, đoàn thể là thành viên của Hội đồng thẩm định huyện.
-
Lãnh đạo sở tiếp và làm việc với lãnh đạo thành phố Sóc Trăng
Chiều ngày 08/7/2024, tại Sở Văn hóa, Thể thao và Du lịch (VHTTDL), ông Trần Minh Lý, Tỉnh ủy viên, Giám đốc Sở VHTTDL đã chủ trì buổi tiếp và làm việc với đoàn công tác Thành ủy, Ủy ban nhân dân thành phố Sóc Trăng (UBND TPST) do ông Thái Đăng Khoa, Tỉnh ủy viên, Bí thư Thành ủy Sóc Trăng làm trưởng đoàn, cùng tham gia đoàn công tác có bà Dương Thị Ngọc Diễm, Phó Chủ tịch UBND TPST và lãnh đạo các phòng có liên quan thuộc UBND TPST.
-
Nhân dân xã Hậu Thạnh, huyện Long Phú đoàn kết xây dựng đời sống văn hóa
Trong những năm qua, phong trào “Toàn dân đoàn kết xây dựng đời sống văn hóa” ở xã Hậu Thạnh, huyện Long Phú, luôn đạt kết quả tích cực, nhất là việc triển khai thực hiện Quyết định 902/QĐ–UBND, của Ủy ban nhân dân tỉnh Sóc Trăng, về ban hành Bộ tiêu chí văn hóa nông thôn mới, ấp văn hóa nông thôn mới, tuyến đường nông thôn mới kiểu mẫu đạt được kết quả đáng ghi nhận.
-
Huyện Long Phú lan tỏa nếp sống văn hóa mới trong đồng bào Khmer
Long Phú là huyện nông thôn của tỉnh Sóc Trăng, có đông đồng bào dân tộc thiểu số sinh sống, chiếm trên 27%. Những năm qua, phong trào “Toàn dân đoàn kết xây dựng đời sống văn hóa” đã được các cấp, các ngành, các tổ chức, đoàn thể triển khai thực hiện đồng bộ, sâu rộng gắn với Chương trình mục tiêu quốc gia xây dựng nông thôn mới. Nhờ đó, phong trào ngày càng phát triển mạnh mẽ, lan tỏa, góp phần nâng cao đời sống vật chất, tinh thần cho người dân, phát huy sức mạnh khối đại đoàn kết toàn dân tộc tại địa phương.
-
Khảo sát các điểm di tích lịch sử - văn hóa, công trình trọng điểm xây dựng tuyến du lịch trên địa bàn huyện Long Phú
Ngày 21/06/2024, đồng chí Trần Minh Lý, Tỉnh ủy viên, Giám đốc Sở Văn hóa, Thể thao và Du lịch (VHTTDL) tiến hành khảo sát các điểm di tích lịch sử - văn hóa, các công trình trọng điểm chào mừng Đại hội Đảng các cấp trên địa bàn huyện Long Phú. Cùng đi còn có các Phòng chuyên môn thuộc Sở. Tiếp và làm việc với Đoàn khảo sát có đồng chí Lâm Tiến Thạch, Tỉnh ủy viên, Bí thư Huyện ủy Long Phú, lãnh đạo các phòng, ban, ngành có liên quan, cùng lãnh đạo Đảng ủy, UBND các xã, thị trấn có điểm di tích, công trình văn hóa trên địa bàn huyện.
-
Sở Văn hóa, Thể thao và Du lịch tiếp và làm việc với đoàn công tác Huyện ủy, Ủy ban nhân dân huyện Long Phú
Sáng ngày 13/6/2024, tại Sở Văn hóa, Thể thao và Du lịch, ông Trần Minh Lý, Tỉnh ủy viên, Giám đốc Sở Văn hóa, Thể thao và Du lịch đã chủ trì buổi tiếp và làm việc với đoàn công tác Huyện ủy, Ủy ban nhân dân huyện Long Phú
-
Thông tin về ngôi mộ cổ tại xã Vĩnh Hải, thị xã Vĩnh Châu
Dựa vào chất liệu, niên đại xây dựng thì mộ cổ tại ấp Vĩnh Thạnh A, xã Vĩnh Hải, thị xã Vĩnh Châu, tỉnh Sóc Trăng là ngôi mộ cổ của người Việt được xây dựng bằng đá ong vào nửa sau thế kỷ 19.
-
Nghề làm bánh ú ở xã Phú Tâm, huyện Châu Thành
Đến hẹn lại lên, hàng năm cứ vào dịp Tết Đoan Ngọ mùng 5/5 Âm lịch, nhiều hộ làm nghề truyền thống gói bánh ú ở xã Phú Tâm lại tất bật chuẩn bị gói bánh ú để cung cấp ra thị trường.
-
Long Phú tổ chức bồi dưỡng kiến thức cho cán bộ, công chức làm công tác xây dựng nông thôn mới
Ngày 29/05, tại Nhà văn hóa thị trấn Long Phú, Phòng Văn hóa và Thông tin huyện, phối hợp với Công ty Cổ phần Tư vấn Đầu tư và Đào tạo Trí Việt, tổ chức hội nghị tập huấn “Bồi dưỡng kiến thức bảo tồn và phát huy các giá trị văn hóa truyền thống theo hướng bền vững, gắn với phát triển du lịch nông thôn và thúc đẩy quá trình chuyển đổi số nông thôn mới; tăng cường ứng dụng công nghệ thông tin, công nghệ số; xây dựng nông thôn mới” năm 2024.
-
Chương trình nghệ thuật “Sóc Trăng - Mùa Xuân khát vọng”
Tối ngày 09/02/2024 nhằm ngày 30 tháng Chạp năm 2023, tại Khu Đô thị 5A, thành phố Sóc Trăng, Ủy ban nhân dân (UBND) tỉnh Sóc Trăng đã tổ chức Chương trình nghệ thuật đón giao thừa Tết Nguyên đán Giáp Thìn năm 2024.
-
Bảo tàng tỉnh Sóc Trăng – Hội Văn học Nghệ thuật Triển lãm mừng Đảng, mừng xuân Giáp Thìn năm 2024
Thực hiện Kế hoạch số 01/KHPH-HVHNT-BT ngày 03/01/2024 giữa Hội Văn học Nghệ thuât và Bảo tàng tỉnh về việc tổ chức Triển lãm mừng Đảng, mừng Xuân Giáp Thìn năm 2024; hào mừng Tết Nguyên đán Giáp Thìn năm 2024, Bảo tàng tỉnh phối hợp Hội Văn học Nghệ thuật tổ chức Triển lãm kết quả cuộc thi ảnh Thời sự - Nghệ thuật.
-
Hoạt động của Đoàn Nghệ thuật Khmer tỉnh Sóc Trăng trong năm 2023
Là đơn vị hoạt động văn hóa, nghệ thuật chuyên nghiệp duy nhất của Sóc Trăng, Đoàn Nghệ thuật Khmer tỉnh luôn tích cực đổi mới trong tổ chức xây dựng chương trình, tiết mục để phục vụ tốt nhu cầu giải trí cho người dân trên địa bàn tỉnh.
-
Tổng kết Liên hoan Tiếng hát Truyền hình Khmer khu vực Nam Bộ lần thứ I, năm 2023
Tối 24/11, tại phim trường Đài phát thanh và Truyền hình Sóc Trăng đã diễn ra buổi công diễn, tổng kết và trao giải thưởng Liên hoan tiếng hát truyền hình tiếng Khmer khu vực Nam Bộ, lần thứ I-năm 2023. Liên hoan do Đài Phát thanh và Truyền hình Sóc Trăng phối hợp với Ban Truyền hình Tiếng dân tộc-Đài Truyền hình Việt Nam tổ chức. Đây là sự kiện nằm trong khuôn khổ Lễ hội Oóc om bóc - Đua ghe Ngo năm 2023.
-
Khai mạc triển lãm ảnh nghệ thuật nhân dịp lễ hội Oóc Om Bóc - Đua ghe Ngo năm 2023
Trong khuôn khổ Lễ hội Oóc Om Bóc - Đua ghe Ngo tỉnh Sóc Trăng năm 2023, sáng ngày 21/11/2023 Sở Văn hóa Thể thao và Du lịch phối hợp với Hội Văn học Nghệ thuật tỉnh Sóc Trăng tổ chức khai mạc triển lãm ảnh nghệ thuật với chủ đề “Thành tựu kinh tế - văn hóa - xã hội - an ninh Quốc phòng” năm 2023.
-
Sóc Trăng tham gia Hội thi Tiểu phẩm tuyên truyền kỷ niệm 80 năm ra đời “Đề cương về Văn hóa Việt Nam”
Tiếp tục tuyên truyền ý nghĩa lịch sử, những giá trị to lớn, sự trường tồn và tầm ảnh hưởng của Đề cương Văn hóa Việt Nam. Ngày 05/11/2023 Bộ Văn hóa, Thể thao và Du lịch đã phối hợp với Ủy ban nhân dân tỉnh Kiên Giang tổ chức Hội thi Tiểu phẩm tuyên truyền kỷ niệm 80 năm ra đời “Đề cương về Văn hóa Việt Nam”, thời gian thi diễn từ ngày 05/11/2023 đến ngày 08/11/2023 tại Trung tâm Văn hóa tỉnh Kiên Giang.
-
Sóc Trăng đạt nhiều huy chương tại Liên hoan nghệ thuật sân khấu Dù kê Khmer Nam Bộ
Liên hoan nghệ thuật sân khấu Dù kê Khmer Nam Bộ lần thứ II năm 2023, diễn ra từ ngày 01/4 đến ngày 07/4 tại tỉnh Trà Vinh, do Hội Nghệ sĩ sân khấu Việt Nam phối hợp với Sở Văn hóa, Thể thao và Du lịch tỉnh Trà Vinh tổ chức.
-
Họp mặt kỷ niệm 65 năm ngày truyền thống ngành Sân khấu Việt Nam
Để ghi nhận những đóng góp quý báu của anh, chị, em văn nghệ sĩ cho phong trào văn hóa, văn nghệ tỉnh nhà trong thời gian qua và đồng thời, tiếp tục động viên các anh, chị, em văn nghệ sĩ trong thời gian tới; nhằm ôn lại kỷ niệm 65 năm Ngày Sân khấu Việt Nam, Chi hội Sân khấu Việt Nam tỉnh Sóc Trăng tổ chức buổi họp mặt trong không khí vui tươi, đầm ấm, đầy ắp nghĩa tình của tất cả anh, chị, em văn nghệ sĩ.
-
Chương trình nghệ thuật chào mừng 30 năm tái lập tỉnh Sóc Trăng
Tối ngày 27/4, tại Quảng trường Bạch Đằng, được sự chỉ đạo của Sở Văn hóa, Thể thao và Du lịch, Trung tâm Văn hóa tỉnh xây dựng chương trình nghệ thuật “Sóc Trăng - rạng rỡ sắc hoa” nhằm chào mừng 30 năm tái lập tỉnh Sóc Trăng; gắn với 47 năm giải phóng miền Nam thống nhất đất nước và công nhận thành phố Sóc Trăng đạt Đô thị loại II
-
Phê duyệt Đề án "Bảo tồn, phát huy giá trị dân ca, dân vũ, dân nhạc của các dân tộc thiểu số gắn với phát triển du lịch giai đoạn 2021-2030"
Vừa qua, Bộ Văn hóa, Thể thao và Du lịch đã ban hành Quyết định 3404/QĐ-BVHTTDL phê duyệt Đề án “Bảo tồn, phát huy giá trị dân ca, dân vũ, dân nhạc của các dân tộc thiểu số gắn với phát triển du lịch giai đoạn 2021-2030”.
-
UBND tỉnh kiểm tra công tác phòng cháy, chữa cháy rừng Khu Căn cứ Tỉnh uỷ Sóc Trăng
Sáng ngày 3/5/2024, Chủ tịch UBND tỉnh ông Trần Văn Lâu cùng đoàn công tác tổ chức kiểm tra công tác phòng cháy, chữa cháy rừng (PCCCR) tại Ban quản lý di tích lịch sử cấp quốc gia Khu Căn cứ Tỉnh uỷ Sóc Trăng, thuộc ấp Phước An B, xã Mỹ Phước, huyện Mỹ Tú, tỉnh Sóc Trăng.
-
Bảo tàng Sóc Trăng tham gia triển lãm ảnh tại “Ngày Văn hóa các dân tộc Việt Nam” năm 2024
Ngày Văn hóa các dân tộc Việt Nam 19/4 là dịp để đồng bào các dân tộc được gặp gỡ giao lưu, học tập, trao đổi kinh nghiệm trong công tác bảo tồn, phát huy giá trị văn hóa truyền thống các dân tộc góp phần bảo tồn, gìn giữ, tôn vinh và phát huy các giá trị văn hóa truyền thống của dân tộc nhằm thắt chặt tình đoàn kết gắn bó giữa các dân tộc, xây dựng và phát triển đời sống văn hoá lành mạnh, tiến bộ.
-
Triển lãm ảnh chuyên đề mừng dịp Tết Chôl Chnăm Thmây năm 2024
Từ ngày 11/4/2024 đến 19/4/2024 tại Chùa Tà Mơn, ấp Đào Viên, xã Viên Bình, huyện Trần Đề, tỉnh Sóc Trăng, Bảo tàng tỉnh tổ chức triển lãm ảnh chuyên đề “Thành tựu phát triển kinh tế - văn hoá - xã hội của đồng bào Khmer tỉnh Sóc Trăng” mừng Tết cổ truyền Chôl Chnăm Thmây năm 2024.
-
Bảo tàng tỉnh đón trường THCS&THPT Tân Thạnh đến tham quan trải nghiệm
Sáng ngày 16/3/2024, tại phòng trưng bày Bảo tàng tỉnh Sóc Trăng đã đóng tiếp Đoàn khách với hơn 300 thành viên là Giáo viên, học sinh Trường Trung học cơ sở - Trung học phổ thông Tân Thạnh, xã Tân Thạnh, huyện Long Phú đến tham quan, học tập, trải nghiệm thực tế theo chương trình ngoại khoá và giáo dục truyền thống địa phường của nhà trường.
-
Hoạt động bảo tồn, bảo tàng năm 2023
Năm 2023, Bảo tàng tỉnh đã tham mưu tổ chức tốt các hoạt động bảo tồn, bảo tàng đồng thời tham mưu thực hiện tốt công tác bảo tồn di sản văn hóa vật thể và phi vật thể trên địa bàn tỉnh.
-
Sóc Trăng tham dự Hội nghị - Hội thảo trực tuyến toàn quốcgóp ý Dự án Luật Di sản văn hóa (sửa đổi)
Dự án Luật Di sản văn hóa (sửa đổi) đưa ra lấy ý kiến đóng góp lần này được bố cục gồm 9 chương 136 điều, tăng 2 chương, 62 điều so với Luật Di sản văn hóa hiện hành (7 chương 74 điều). Trong đó, bỏ 1 chương về khen thưởng và xử lý vi phạm, thành 03 chương mới là Bảo vệ và phát huy giá trị di sản tư liệu (Chương V); Bảo tàng (Chương VI); Hoạt động kinh doanh, dịch vụ về di sản văn hóa (Chương VIII).
-
Triển lãm “Sắc màu di sản văn hóa biển, đảo tỉnh Sóc Trăng” tại tỉnh Bình Thuận.
Triển lãm “Di sản văn hóa biển, đảo Việt Nam” diễn ra tại tỉnh Bình Thuận, thời gian từ ngày 27/8 đến ngày 03/9/2023. Đây là sự kiện do Trung tâm Triển lãm Văn hóa nghệ thuật Việt Nam (Bộ Văn hóa, Thể thao và Du lịch) tổ chức với sự phối hợp của các tỉnh/thành phố: Hải Phòng, Bắc Giang, Vĩnh Phúc, Hưng Yên, Nam Định, Ninh Bình, Thanh Hóa, Nghệ An, Quảng Bình, Quảng Trị, Quảng Nam, Quảng Ngãi, Bình Định, Phú Yên, Khánh Hòa, Bình Thuận, Kiên Giang, Tiền Giang, Trà Vinh, Sóc Trăng, Bạc Liêu và Cà Mau. Triển lãm nhằm giới thiệu quảng bá, tôn vinh các giá trị di sản văn hóa vật thể, phi vật thể và sản phẩm du lịch đặc sắc của biển, đảo Việt Nam.
-
Triển lãm ảnh nhân ngày hội văn hoá, thể thao tại Nhà thi đấu thể thao huyện Mỹ Xuyên
Triển lãm sẽ phục vụ từ 27/8/2023 đến hết ngày 28/8/2023.
-
Phối hợp khảo sát xây dựng Nhà tưởng niệm Bác Tôn Đức Thắng tại huyện Trần Đề, tỉnh Sóc Trăng
Theo Hướng dẫn số 07-HD/BTGTW ngày 24/5/2021 của Ban Tuyên giáo Trung ương Nhà tưởng niệm “là công trình, kiến trúc được xây dựng để tổ chức các hoạt động dâng hương tưởng niệm các đồng chí lãnh đạo chủ chốt của Đảng, Nhà nước và lãnh đạo tiền bối tiêu biểu”.
-
Bảo tàng tỉnh phối hợp với Hội Văn học Nghệ thuật tổ chức trưng bày triển lãm lưu động
Nhân dịp Kỷ niệm 78 năm Cách mạng Tháng Tám (19/8/1945 -19/8/2023) và Quốc Khánh nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam (02/9/1945-02/9/2023), Bảo tàng tỉnh tổ chức trưng bày triển lãm lưu động với chủ đề “Tự hào mùa thu cách mạng, tháng Tám năm 1945”
-
Thư viện tỉnh Sóc Trăng tăng cường các hoạt động phục vụ thiếu nhi trong dịp hè năm 2024
Nhằm tạo sân chơi lành mạnh, bổ ích cho bạn đọc thiếu nhi, thời gian qua, Thư viện tỉnh Sóc Trăng đã nâng cấp phòng Thiếu nhi, đổi mới không gian đọc sách, tạo không gian mở, không vách ngăn, bố trí thảm, ghế sofa nhiều màu sắc bắt mắt để thu hút bạn đọc nhỏ tuổi. Bên cạnh đó, Thư viện tỉnh cũng đã phân công thủ thư là người nhiệt tình, trách nhiệm để hướng dẫn, giúp các em thiếu nhi lựa chọn những cuốn sách phù hợp tâm lý lứa tuổi.
-
Sóc Trăng sẽ tổ chức Sơ khảo Cuộc thi Đại sứ Văn hóa đọc năm 2024
Sở Văn hóa, Thể thao và Du lịch vừa ban hành Kế hoạch tổ chức vòng sơ khảo Cuộc thi Đại sứ văn hóa đọc năm 2024. Cuộc thi được tổ chức dành cho học sinh, sinh viên trên địa bàn tỉnh Sóc Trăng.
-
Thư viện tỉnh Sóc Trăng tổ chức các hoạt động Chào mừng Sách và Văn hóa đọc lần 3 năm 2024
Thiết thực chào mừng ngày Sách và Văn hóa đọc Việt Nam (21/4) và ngày Sách và Bản quyền thế giới (23/4), Thư viện tỉnh Sóc Trăng phối hợp với Đoàn thanh niên Khối các Cơ quan tỉnh Sóc Trăng, thực hiện trưng bày trên 200 bản sách và xếp sách nghệ thuật mô hình “Sách hay cần bạn đọc”, các hoạt động trên diễn ra từ ngày 19/4/2024 đến ngày 10/5/2024, tại Thư viện tỉnh Sóc Trăng, số 02, đường Trần Quang Diệu, phường 2, thành phố Sóc Trăng, tỉnh Sóc Trăng.
-
Hoạt động nổi bật Thư viện tỉnh Sóc Trăng trong quý I/2024
Trong quý I/2024, Thư viện tỉnh Sóc Trăng đã phục vụ được 52.835 lượt người với 109.644 lượt tài liệu; luân chuyển được 826 bản sách đến Thư viện xã Viên An huyện Trần Đề, Thư viện thiếu nhi thành phố Sóc Trăng, Trường THCS Hòa Tú 2 huyện Mỹ Xuyên, Trường THCS Tham Đôn huyện Mỹ Xuyên.
-
Hội nghị viên chức và người lao động thư viện tỉnh Sóc Trăng năm 2024
Hội nghị viên chức và người lao động được tổ chức hàng năm nhằm đánh giá những kết quả đạt được trong năm qua, từ đó đề ra phương hướng hoạt động phù hợp cho năm mới.
-
Một số kết quả nổi bật trong hoạt động Thư viện năm 2023
Ngoài vai trò là nơi lưu giữ thông tin, kiến thức của nhân loại, thư viện còn là cầu nối giữa con người với tri thức, nơi kiến tạo văn hóa đọc. Toàn tỉnh hiện nay có 11/11 thư viện huyện, thị, thành phố và 220 thư viện, phòng đọc sách cơ sở, trong đó có 45 thư viện xã nông thôn mới. Hệ thống thư viện cơ sở được xem là “cánh tay nối dài” của Thư viện tỉnh.
-
Khảo sát, đánh giá tình hình hoạt động thư viện cấp huyện năm 2023
Từ ngày 09 đến ngày 18/10/2023, Thư viện tỉnh Sóc Trăng tiến hành khảo sát, đánh giá tình hình hoạt động và chấm điểm thi đua các Thư viện huyện, thị xã, thành phố năm 2023.
-
Một số định hướng hoạt động của thư viện tỉnh Sóc Trăng trong quý IV năm 2023
Trên cơ sở kết quả hoạt động quý III đã đạt được, thời gian tới, Thư viện tỉnh tiếp tục thực hiện một số mặt công tác trọng tâm sau: trưng bày, triển lãm sách, báo có nội dung về phong tục, tập quán của đồng bào dân tộc Khmer nhân dịp Lễ Sene Đôl Ta và trưng bày, sách báo nhân kỷ niệm 79 năm ngày thành lập Quân đội nhân dân Việt Nam (22/12/1944 - 22/12/2023)
-
Hoạt động của Thư viện tỉnh Sóc Trăng 6 tháng đầu năm 2023
Trong 6 tháng đầu năm 2023, Thư viện tỉnh đã tăng cường công tác thông tin tuyên truyền, giới thiệu sách báo trên website Thư viện; thuê quyền truy cập sách điện tử của Nhà xuất bản Tổng hợp thành phố Hồ Chí Minh triển khai phục vụ rộng rãi nhu cầu học tập, nghiên cứu của toàn thể bạn đọc trong và ngoài tỉnh. Về mạng lưới cơ sở, trong 6 tháng đầu năm 2023, Thư viện tỉnh đã phối hợp với Trung tâm VH-TT-TT huyện, thành lập thư viện xã, và luân chuyển 6.008 bản sách nhằm phục vụ bạn đọc tại cơ sở
-
Các hoạt động chào mừng Ngày Sách và Văn hóa đọc Việt Nam lần thứ 2 năm 2023 của Thư viện tỉnh
Từ ngày 20/3/2023 đến ngày 30/4/2023, thư viện tỉnh Sóc Trăng đã tổ chức nhiều hoạt động chào mừng ngày Sách và Văn hoá đọc Việt Nam lần thứ 2 năm 2023.
|
|
-
10 SỰ KIỆN VĂN HÓA, THỂ THAO VÀ DU LỊCH TIÊU BIỂU NĂM 2023
(15/01/2024)
-
Biểu diễn giao lưu nhạc Qawwali Ấn Độ tại Sóc Trăng
(14/08/2023)
1
-
Đang online:
42
-
Hôm nay:
1370
-
Trong tuần:
8 739
-
Tất cả:
893201
|
|